Join Today
Love Telling Ốc Còi nhắn với <3: Năm mới chuẩn bị đến rồi chúc cả nhà luôn mạnh phỏe và thành công hơn trên con đường thiện nguyện nhé!Jack nhắn với Đại gia đình 4T: Chúc cả nhà có một ngày làm việc hiệu quảHoaCauVuonTrau nhắn với Tất cả các bạn nữ của 4T: Chúc các bạn có một ngày 20/10 thật là vui vẻ, hạnh phúc và đầy ý nghĩa nhé!beckkhung nhắn với 4T: hehe lâu quá mới vô đây lạihieu_superman nhắn với all 4T: Đời người chỉ sống có một lần. Phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận vì những năm tháng đã sống hoài sống phí.fonglinh_fly nhắn với All: Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!Jack nhắn với Tất cả các bạn: Một ngày chủ nhật thật đẹpmonquahientai nhắn với gia đình 4T: Chúc mọi người đón Tết yên vui, hạnh phúc và may mắn. <3Jack nhắn với Toan the 4T: Chuc moi ng ngu ngon***Canhchua*** nhắn với TNV chính thức tham gia c: Chúc mọi người thượng lộ bình, hãy lan tỏa hơi ấm cho phần những bạn ở lại nhé!

Xuan Mai

Làm lồng đèn từ vỏ lon nước ngọt, bia, sữa bò, ...

Rate this Entry
Vật liệu:
- vỏ lon nước ngọt, lon bia, lon sữa bò,
- một cái dao nhíp sắc, nhọn,
- một cái kềm, cọng kẽm

Thực hiện:
Lưu ý: dùng lon sữa bò sẽ khó làm hơn lon nước ngọt hay bia nhé, và cũng ít màu sắc nữa :4t_6:

Lon nước ngọt/bia được khui bỏ nắp. Cầm con dao nhíp rọc từ trên thân vỏ bia xuống mươi đường, dùng tay nhún cái vỏ lon xuống vừa phải, là đã có ngay một cái lồng đèn gọn, nhẹ và đẹp. Dùng kềm bẻ cọng kẽm ra là thành cái đế đặt vào bên trong dáy lon để cấm đèn cầy vào và trên miệng lon thì xỏ quay để dễ dàng xách đi. Xong rồi đó Thế là được cái đèn lồng trung thu thân thiện với môi trường.

Mình cũng có thể thay bằng bìa giấy carton cứng nha nhưng hok thích đâu, nhỡ trời mưa thì sao, hay gió mạnh sẽ làm cháy đèn của mình mất thôi!lulu

Hình như mình đang trở về tuổi thơ thì phải!
Tag: None Thêm / Sửa Tag
Thể loại
Uncategorized

Comments

1. lamnhuan87's Avatar
    Ý tưởng tái chế tiết kiệm, thân thiện với môi trường.
    Lại bền lâu, sử dụng được nhiều lần, không sợ nước mưa làm hỏi.
    Thú vị thiệt heng!
  2. Xuan Mai's Avatar
    lulu

Cái trò này mình chơi từ hồi nhỏ lận mà ! Không có mới đâu bạn ! hehehe
  3. trong_chipheo's Avatar
    Cái này hồi xưa ở quê làm quá trời...mà trời không gió chơi mới vui và đẹp, chứ có gió là tiêu luôn á...Trọng còn sáng chế làm cái lồng đèn bằng lon nước ngọt, để trên lon sữa ông thọ ( cũng đóng lỗ thắp đèn bên trong), gắn vào 1 cái cây, đẩy đi như đẩy xe vậy, 2 cái lồng đèn xoay vòng nhìn đẹp lung linh luôn ...hjhj...
    giờ thấy ít em nhỏ nào làm lồng đèn kiểu này...
    nhớ 1 thời...
  4. lamnhuan87's Avatar
    Cái của anh trong làm lồng đèn: couple này hồi xưa tụi con trai trong xóm em cũng hay làm nè. Đẩy đi là nó kêu teng teng, lon sữa bò ở trên xoay vòng vòng nhìn hay quá chừng luôn. Hồi đó tui em chơi lòng đèn giấy hay bị tui con trai chọi làm lủng lồng đền, chứ tui em choi lại thì nó đâu có lủng được đâu tại nó làm bằng sắt mà. mà nghĩ lại hồi nhỏ thấy vui ghê á. thích ơi là thích
  5. Xuan Mai's Avatar
    Uhm vui hen !
    Nhưng bây giờ đâu thấy các bé chơi nữa đâu, ngay cả dìa quê cũng hok có thấy nữa!
    Nhớ về thời xa xưa quá hà (\^_^/)